ĐTC Phanxicô bổ nhiệm Đức cha Giuse Vũ Văn Thiên làm Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Hà Nội

17/11/2018
1223
ĐTC Phanxicô bổ nhiệm Đức cha Giuse Vũ Văn Thiên

làm Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Hà Nội
 


Vào lúc 12g00 trưa nay (giờ Roma) thứ Bảy 17 tháng 11 năm 2018, tức 18g00 cùng ngày tại Việt Nam, Phòng Báo chí Toà Thánh công bố:

– Đức Thánh Cha Phanxicô đã chấp thuận đơn từ nhiệm Tổng giám mục Tổng giáo phận Hà Nội của Đức Hồng y Phêrô Nguyễn Văn Nhơn.

– Đồng thời, Đức Thánh Cha đã bổ nhiệm Đức cha Giuse Vũ Văn Thiên, hiện đang là Giám mục giáo phận Hải Phòng, làm Tổng giám mục Chính toà Tổng giáo phận Hà Nội.
WHĐ
***

Tiểu sử Đức Hồng y Phêrô Nguyễn Văn Nhơn:

– Sinh ngày 01 tháng 04 năm 1938 tại Đà Lạt

– Từ ngày 26-10-1949: Học tại Tiểu chủng viện Thánh Giuse Sài Gòn

– Từ 1958 đến 1967: Ðại chủng sinh khóa đầu tiên của Giáo hoàng Học viện Piô X Đà Lạt

– Ngày 21-12-1967: Thụ phong Linh mục tại Đà Lạt, do Đức cha Simon Hoà Nguyễn Văn Hiền

Sau khi thụ phong Linh mục:

– Từ 1968 đến 1972: Giáo sư Tiểu chủng viện Đà Lạt

– Từ 1972 đến 1975: Giám đốc Ðại chủng viện Minh Hòa Đà Lạt

– Từ ngày 01-04-1975: Cha xứ giáo xứ Chính tòa Đà Lạt

– Từ ngày 10-09-1975: Tổng Ðại diện giáo phận Đà Lạt

– Ngày 19-10-1991: Đức giáo hoàng Gioan Phaolô II bổ nhiệm làm Giám mục phó giáo phận Đà Lạt

– Ngày 03-12-1991: Lễ tấn phong Giám mục tại Đà Lạt

(Chủ phong: Đức cha Batôlômêô Nguyễn Sơn Lâm;

Phụ phong: Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Hoà và Đức cha Nicôla Huỳnh văn Nghi).

Châm ngôn Giám mục: “Người phải lớn lên” (Ga 3,30)

– Từ 1991 đến 1994: Giám mục phó giáo phận Đà Lạt

– Ngày 23-03-1994: Giám mục chính toà giáo phận Đà Lạt, kế nhiệm Đức cha Batôlômêô Nguyễn Sơn Lâm

– Ngày 22-04-2010: Đức giáo hoàng Bênêđictô XVI bổ nhiệm làm Tổng Giám mục Phó Tổng Giáo phận Hà Nội.

– Ngày 13-05-2010: Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Hà Nội, kế nhiệm Đức Tổng Giám mục Giuse Ngô Quang Kiệt

– Trong Công nghị Hồng y ngày 14-02-2015: Được Đức giáo hoàng Phanxicô đặt làm Hồng y và chỉ định nhà thờ hiệu toà Thánh Tôma Tông đồ.

– Trong Hội đồng Giám mục Việt Nam, Đức Hồng y Phêrô Nguyễn Văn Nhơn đảm nhiệm chức vụ Chủ tịch từ năm 2007 đến năm 2013.
***

Tiểu sử Đức Tổng Giám mục tân cử Giuse Vũ Văn Thiên:

– Sinh ngày 26 tháng 10 năm 1960 

tại xứ Kẻ Sặt, xã Tráng Liệt, huyện Bình Giang, tỉnh Hải Dương (giáo phận Hải Phòng)

– Từ ngày 21-09-1982: Học tại Đại chủng viện Thánh Giuse Hà Nội

– Ngày 24-01-1988: Thụ phong Linh mục, do Đức cha Giuse Maria Nguyễn Tùng Cương

Sau khi thụ phong Linh mục:

Thư ký của Đức cha Giuse Maria Nguyễn Tùng Cương,

đồng thời làm cha xứ Mỹ Động – xã Hiến Thành, huyện Kinh Môn, tỉnh Hải Dương,

và Quản nhiệm các giáo xứ Thắng Yên, Đồng Xá và Nghĩa Xuyên.

– Từ tháng 8 năm 1996: Du học tại Pháp (Institut Catholique de Paris).

Về Việt Nam tháng 12-2000.

– Sau khi du học về, dạy học tại Đại chủng viện Thánh Giuse Hà Nội

– Ngày 06-11-2002: Đức giáo hoàng Gioan Phaolô II bổ nhiệm làm Giám mục Hải Phòng.

– Ngày 02-01-2003: Lễ tấn phong Giám mục tại khuôn viên nhà thờ Chính tòa Hải Phòng

(Chủ phong: Đức Hồng y Phaolô Phạm Đình Tụng;

Phụ phong: Đức cha Phanxicô Xaviê Nguyễn Văn Sang và Đức cha Phaolô Nguyễn Văn Hoà).

Châm ngôn giám mục: Phục vụ trong niềm vui và hy vọng

–  Ngày 17-11-2018: Đức giáo hoàng Phanxiôc bổ nhiệm làm Tổng Giám mục Tổng Giáo phận Hà Nội.

–  Trong Hội đồng Giám mục Việt Nam, Đức Tổng Giám mục tân cử đảm nhiệm chức vụ Chủ tịch Uỷ ban Giới trẻ trực thuộc Hội đồng Giám mục Việt Nam từ 2007 đến 2016; 
Phó Tổng Thư ký từ tháng 10 năm 2016.